Đầy đủ chứng từ VAT, CO, CQ, pháp lý thi công hệ thống điện và xây dựngPhân phối chính thức Panasonic, Huawei, Aiko, BYD, Sigen và 20 thương hiệu khácĐạt Chuẩn ISO 9001, 45001, 14001Tư vấn chính sách phân phốiTư vấn chính sách cộng tác viên
Đầy đủ chứng từ VAT, CO, CQ, pháp lý thi công hệ thống điện và xây dựngPhân phối chính thức Panasonic, Huawei, Aiko, BYD, Sigen và 20 thương hiệu khácĐạt Chuẩn ISO 9001, 45001, 14001Tư vấn chính sách phân phốiTư vấn chính sách cộng tác viên
Đầy đủ chứng từ VAT, CO, CQ, pháp lý thi công hệ thống điện và xây dựngPhân phối chính thức Panasonic, Huawei, Aiko, BYD, Sigen và 20 thương hiệu khácĐạt Chuẩn ISO 9001, 45001, 14001Tư vấn chính sách phân phốiTư vấn chính sách cộng tác viên
Đầy đủ chứng từ VAT, CO, CQ, pháp lý thi công hệ thống điện và xây dựngPhân phối chính thức Panasonic, Huawei, Aiko, BYD, Sigen và 20 thương hiệu khácĐạt Chuẩn ISO 9001, 45001, 14001Tư vấn chính sách phân phốiTư vấn chính sách cộng tác viên
Bảng Giá Chi Phí Lắp Điện Năng Lượng Mặt Trời 2026
Lắp điện năng lượng mặt trời trọn gói tại Việt Nam Solar năm 2026 có giá từ 75 triệu đồng cho hệ 5 kWp hòa lưới (tấm pin Aiko 660Wp ABC, bảo hành 30 năm) đến hơn 1 tỷ đồng cho hệ 110 kWp ba pha công suất lớn.
Hoàn vốn trung bình 4-5 năm dựa trên dữ liệu hơn 3.000 dự án thực tế của đội ngũ Việt Nam Solar 2024-2025. Áp dụng IEC 62619:2022 cho pin lưu trữ và TCVN 7447 cho hệ thống điện hộ gia đình.
⚖️ Cơ sở pháp lý điện mặt trời
Lắp đặt điện mặt trời: Pháp lý, quy định hiện hành
Việc lắp đặt điện mặt trời cần tuân thủ Nghị định số 58/2025/NĐ-CP của Chính phủ. Cụ thể:
Hộ gia đình < 100 kW (tự dùng): Phải thông báo đầy đủ đến cơ sở ban ngành theo đúng quy định. Sản phẩm phải có đầy đủ chứng từ CO,CQ,VAT. Xử phạt hành chính từ nhắc nhở đến 100tr đồng nếu vi phạm một số điều trong Nghị Định 133/2026/NĐ-CP
Công suất ≥ 100 kW hoặc có bán điện dư: tùy trường hợp phải đăng ký và/hoặc xin phép theo quy định.
Nội dung mang tính tham khảo. Khi triển khai, chúng tôi hỗ trợ rà soát hồ sơ và hướng dẫn tuân thủ theo quy định hiện hành.
Video: Giải thích Nghị định 58
▶️ YouTube
⚖️ Xác định sản lượng hệ thống điện mặt trời
1 kWp hệ thống điện mặt trời tạo ra bao nhiêu kWh điện mỗi ngày?
Căn cứ Văn bản số 10141/BCT-ĐL&NLTT ngày 23/12/2025 của Bộ Công Thương.
Văn bản số 578/BNNMT-KTTV ngày 19/01/2026 của Bộ Nông nghiệp & Môi trường về việc công bố.
Hệ số PVout năm 2026, phục vụ tính toán sản lượng điện mặt trời mái nhà tự sản xuất, tự tiêu thụ theo Nghị định số 58/2025/NĐ-CP ngày 03/03/2025 (các văn bản đính kèm).
Hệ Thống NLMT 483Kwp Đầu Tiên Tại Đông Nam Á Sử Dụng Tấm Pin Aiko 600Wp –...
1. Lắp điện năng lượng mặt trời là gì? Xu hướng N-type 2026 🆕 Mới 2026
Lắp điện năng lượng mặt trời là quá trình thi công, kết nối thiết bị quang điện để chuyển bức xạ mặt trời thành điện năng phục vụ hộ gia đình hoặc doanh nghiệp. Cốt lõi của hệ thống dựa trên hiệu ứng quang điện (photovoltaic effect) — khi photon ánh sáng kích thích electron trong tế bào bán dẫn silicon tạo dòng điện một chiều DC[4]. Sau đó inverter chuyển DC thành AC 220V/380V đồng bộ với lưới EVN, hoặc nạp vào pin lưu trữ để dùng ban đêm.
Một hệ thống điện mặt trời hoàn chỉnh gồm 6 nhóm thiết bị: tấm pin quang điện, inverter (biến tần), pin lưu trữ (tùy chọn), cấu kiện cơ khí (rail nhôm, vít inox), tủ điện bảo vệ và hệ tiếp địa chống sét. Tại Việt Nam, hộ dân thường lắp hệ hòa lưới 3-15 kWp trên mái tôn hoặc mái ngói; doanh nghiệp lắp 30 kWp đến 2 MWp trên mái nhà xưởng.
Xu hướng N-type thống trị thị trường 2026
Năm 2026 đánh dấu cột mốc N-type chiếm hơn 75% thị phần module toàn cầu (Trina Vertex[27], Jinko Tiger Neo[28] đại diện) theo dự báo của Wood Mackenzie và BloombergNEF. Công nghệ P-type/PERC truyền thống đã rút khỏi danh mục sản phẩm Tier 1. Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi xác định: 2026 = 100% N-type (TOPCon, HJT, ABC) cho mọi dự án mới.
Ba kiến trúc N-type chủ đạo gồm TOPCon (hiệu suất module 22-23%), HJT (22-23,5%) và ABC (24%+). So với P-type cũ, N-type mang lại bốn lợi thế kỹ thuật: degradation năm đầu chỉ -1% (so với -2-3% PERC), suy giảm tuyến tính -0,4%/năm, không có Light-Induced Degradation và không có Potential-Induced Degradation[5].
Lắp điện mặt trời 2026 dùng 100% công nghệ N-type (TOPCon, HJT, ABC) thay thế P-type cũ. ABC đạt hiệu suất 24,2%, suy giảm tuyến tính chỉ -0,35%/năm [13].
2. Cơ sở pháp lý — Nghị định 58/2025 và 133/2026 📜 Chính thức
Khung pháp lý điện mặt trời tự sản tự tiêu Việt Nam năm 2026 dựa trên ba trụ cột: Nghị định 58/2025/NĐ-CP[2] (chi tiết Luật Điện lực về phát triển năng lượng tái tạo), Nghị định 133/2026/NĐ-CP[6] (xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực điện lực) và Quyết định 14/2025/QĐ-TTg[7] (cơ chế khuyến khích điện mặt trời mái nhà tự sản tự tiêu).
Nhóm A — Hộ < 100 kW
Theo Điều 13 Khoản 2 Nghị định 58/2025/NĐ-CP, hộ gia đình lắp công suất dưới 100 kW chỉ cần Thông báo Mẫu 01 gửi đơn vị điện lực địa phương trước 5 ngày làm việc. Không cần xin giấy phép hoạt động điện lực, không phải điều chỉnh đăng ký kinh doanh, không bắt buộc PCCC riêng. Đây là nhóm chiếm hơn 95% hộ gia đình lắp ĐMT tại Việt Nam.
Nhóm B — 100 kW đến < 1.000 kW
Thông báo Mẫu 02 cho mục đích tự dùng. Bắt buộc trang bị SCADA từ 100 kW theo Điều 10 Khoản 5 điểm b. Hồ sơ thiết kế kỹ thuật đầy đủ + thẩm duyệt PCCC.
Nhóm C — ≥ 1.000 kW
Đăng ký bằng Mẫu 03. EVN cấp Giấy chứng nhận Mẫu 04 trong vòng 10 ngày làm việc. Bắt buộc đầy đủ hồ sơ thiết kế kỹ thuật, GPXD, thẩm duyệt PCCC và đánh giá tác động môi trường.
Cấm thiết bị đã qua sử dụng
NĐ 58/2025 Điều 10 Khoản 4[2] cấm tuyệt đối sử dụng thiết bị (tấm pin, inverter, pin lưu trữ) đã qua sử dụng cho hệ ĐMT mái nhà tự sản tự tiêu. Đội ngũ kỹ sư VNS chỉ dùng thiết bị mới 100% từ kho chính hãng — đảm bảo bảo hành dài hạn và hiệu suất ổn định 25-30 năm.
Theo NĐ 58/2025 [2], hộ dưới 100 kW chỉ cần thông báo Mẫu 01, không xin phép. Doanh nghiệp 100 kW – 1 MW thông báo + SCADA. Trên 1 MW: đăng ký Mẫu 03 + GPXD + PCCC.
3. Hệ số PVout 34 tỉnh Việt Nam 2026 ℹ️ PVout 34 tỉnh
Theo Văn bản 637/VKTTVBĐKH-KHTC ngày 14/11/2025 của Viện Khoa học Khí tượng Thủy văn và Biến đổi khí hậu[8], hệ số PVout (kWh điện thu được trên 1 kWp công suất lắp đặt mỗi ngày) tại Việt Nam phân hóa theo vùng miền rõ rệt. Khu vực miền Trung và Tây Nguyên (Khánh Hòa, Đắk Lắk, Gia Lai, Lâm Đồng) đạt 4,4-5,0 kWh/kWp/ngày — cao nhất cả nước. TP.HCM và miền Nam đạt 3,9-4,2 kWh/kWp/ngày. Miền Bắc (Hà Nội, Hải Phòng, Bắc Ninh) đạt 2,5-2,8 kWh/kWp/ngày.
Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi áp dụng hệ số PVout cụ thể từng tỉnh khi tính sản lượng dự án — thay vì dùng hệ số 3,5 chung như trước. Ví dụ: hệ 10 kWp tại Khánh Hòa cho sản lượng năm 16.000-17.000 kWh, nhưng cùng hệ này tại Hà Nội chỉ đạt 9.500-10.500 kWh do giờ nắng thấp hơn 35-40%. Sự khác biệt này tác động trực tiếp ROI: hộ gia đình Khánh Hòa hoàn vốn 3-4 năm, trong khi hộ Hà Nội hoàn vốn 5-6 năm[9].
PVout cao điểm tháng 4-5 đạt 130-155% trung bình năm; tháng 12-1 chỉ còn 50-65%. Anh/chị cần lưu ý điều này khi thiết kế hệ thống có pin lưu trữ — dung lượng pin tối thiểu nên đủ phủ 70-80% mức tiêu thụ một ngày để tận dụng triệt để sản lượng cao điểm.
⭐ Kinh nghiệm thực tế từ Việt Nam Solar
“Đội ngũ kỹ sư Việt Nam Solar áp dụng PVout cụ thể từng tỉnh thay vì hệ số 3,5 chung. Hệ 10 kWp tại Khánh Hòa cho 16.000 kWh/năm, nhưng tại Hà Nội chỉ 9.500 kWh — chênh 40%. Chúng tôi luôn ước tính sản lượng dựa trên dữ liệu Viện KTTV mới nhất, tránh sai số ROI cho khách hàng.”
Bảng A: PVout 34 tỉnh Việt Nam 2026 — sản lượng 1 kWp 📊 Bảng tra cứu
Bảng tra cứu sản lượng điện mặt trời thực tế trên 1 kWp công suất lắp đặt theo từng tỉnh — cập nhật theo Văn bản 637/VKTTVBĐKH-KHTC ngày 14/11/2025 của Viện Khoa học Khí tượng Thủy văn và Biến đổi khí hậu[8]. Dữ liệu sắp xếp theo sản lượng giảm dần để Anh/Chị dễ so sánh giữa các vùng[9].
← Vuốt ngang để xem đầy đủ →
Bảng A — PVout 34 tỉnh Việt Nam 2026 — Sản lượng điện mặt trời do 1 kWp tạo ra mỗi ngày (đơn vị kWh/kWp/ngày).
Nguồn: Viện Khoa học Khí tượng Thủy văn và Biến đổi khí hậu — Văn bản số 637/VKTTVBĐKH-KHTC ngày 14/11/2025.
STT
Tỉnh / Thành phố
Vùng
Sản lượng/ngày (kWh/kWp)
Sản lượng/năm (kWh/kWp)
Phân loại
1
Lâm Đồng
Tây Nguyên
4,34
1.583
🔴 Rất cao
2
Khánh Hòa
Trung
4,32
1.575
🔴 Rất cao
3
Đồng Nai
Nam
4,30
1.570
🔴 Rất cao
4
Đắk Lắk
Tây Nguyên
4,13
1.509
🔴 Rất cao
5
Quảng Ngãi
Trung
4,10
1.496
🔴 Rất cao
6
Gia Lai
Trung
4,10
1.496
🔴 Rất cao
7
Điện Biên
Bắc
3,92
1.431
🟠 Cao
8
Hồ Chí Minh
Nam
3,91
1.426
🟠 Cao
9
Tây Ninh
Nam
3,83
1.397
🟠 Cao
10
Lai Châu
Bắc
3,81
1.391
🟠 Cao
11
Sơn La
Bắc
3,78
1.381
🟠 Cao
12
Đà Nẵng
Trung
3,75
1.370
🟠 Cao
13
Đồng Tháp
Nam
3,73
1.362
🟠 Cao
14
An Giang
Nam
3,68
1.345
🟠 Cao
15
Vĩnh Long
Nam
3,62
1.321
🟠 Cao
16
Huế
Trung
3,50
1.278
🟠 Cao
17
Cần Thơ
Nam
3,50
1.277
🟡 Trung bình
18
Nghệ An
Bắc-Trung
3,48
1.269
🟡 Trung bình
19
Cà Mau
Nam
3,42
1.247
🟡 Trung bình
20
Lào Cai
Bắc
3,35
1.223
🟡 Trung bình
21
Quảng Trị
Trung
3,33
1.216
🟡 Trung bình
22
Hà Tĩnh
Bắc-Trung
3,16
1.152
🟡 Trung bình
23
Thanh Hóa
Bắc-Trung
3,00
1.094
🟢 Thấp
24
Cao Bằng
Bắc
2,92
1.065
🟢 Thấp
25
Tuyên Quang
Bắc
2,73
998
🟢 Thấp
26
Lạng Sơn
Bắc
2,69
982
🟢 Thấp
27
Quảng Ninh
Bắc
2,68
977
🟢 Thấp
28
Ninh Bình
Bắc
2,64
964
🟢 Thấp
29
Thái Nguyên
Bắc
2,64
963
🟢 Thấp
30
Phú Thọ
Bắc
2,62
956
🟢 Thấp
31
Bắc Ninh
Bắc
2,51
916
🟢 Thấp
32
Hà Nội
Bắc
2,50
912
🔵 Rất thấp
33
Hải Phòng
Bắc
2,47
902
🔵 Rất thấp
34
Hưng Yên
Bắc
2,47
901
🔵 Rất thấp
Cách đọc Bảng A
🔴 Rất cao (≥4,0): Lâm Đồng, Khánh Hòa, Đồng Nai, Đắk Lắk, Quảng Ngãi, Gia Lai — hệ 5 kWp tạo ra 7.300-7.900 kWh/năm.
🟠 Cao (3,5-4,0): TP.HCM, Tây Ninh, Đà Nẵng, Huế, Đồng Tháp, An Giang — hệ 5 kWp tạo ra 6.300-7.100 kWh/năm.
🟡 Trung bình (3,0-3,5): Cần Thơ, Cà Mau, Nghệ An, Lào Cai, Hà Tĩnh — hệ 5 kWp tạo 5.500-6.300 kWh/năm.
🟢 Thấp (2,5-3,0) / 🔵 Rất thấp (<2,5): Hà Nội, Hải Phòng, Hưng Yên, Bắc Ninh — hệ 5 kWp chỉ 4.500-5.500 kWh/năm — hoàn vốn lâu hơn 30-40%.
Bảng B: 16 hệ thống điện mặt trời HÒA LƯỚI 2026 16 hệ
Hệ hòa lưới phù hợp cho hộ gia đình và doanh nghiệp dùng điện chủ yếu ban ngày, không cần dự phòng khi mất điện. Giá thấp hơn hệ Hybrid 30-40% nhờ không có pin lưu trữ. Toàn bộ sản lượng được dùng để TIẾT KIỆM tiền điện EVN bậc cao, theo Nghị định 58/2025/NĐ-CP[1]. Bảng giá tham chiếu Catalog tháng 4/2026 của Việt Nam Solar — các thiết bị Aiko 660Wp ABC, Huawei SUN2000 series, Sigen Hybrid SP2 series[12][13].
← Vuốt ngang để xem đầy đủ →
Bảng B — Bảng giá 16 hệ thống điện mặt trời HÒA LƯỚI 2026 — Tấm pin Aiko 660Wp ABC, sản lượng tham chiếu PVout TP.HCM 3,91 kWh/kWp/ngày, giá điện EVN bậc cao 3.000 đ/kWh. Hoàn vốn tô màu: ≤3 năm rất nhanh · 3-4 năm nhanh · 4-5 năm trung bình · 5-6 năm OK · >6 năm chậm. Hàng vàng nhạt = ⭐ BEST cho hộ tiền điện 3-5tr/tháng.
Nguồn: Việt Nam Solar — Catalog Combo Dân dụng tháng 4/2026.
STT
Tên hệ
Công suất
Inverter
Số tấm
TỔNG GIÁ (VND)
Đơn giá/kWp
SL/ngày
Phù hợp hóa đơn
Tỉ lệ ngày/đêm
Hoàn vốn
1
Hòa lưới 5 kWp Sigen
5 kWp
Sigen Hybrid 5.0 SP2
9 tấm
75.233.750
15.046.750
17,5 kWh
2-3 triệu (200-350 kWh)
70/30
4,0 năm
2
Hòa lưới 5 kWp Huawei
5 kWp
Huawei SUN2000-5K-LB0
9 tấm
75.596.180
15.119.236
17,5 kWh
2-3 triệu (200-350 kWh)
70/30
4,0 năm
3
Hòa lưới 7 kWp Sigen
7 kWp
Sigen Hybrid 6.0 SP2
12 tấm
90.587.500
12.941.071
24,5 kWh
3-5 triệu (350-500 kWh)
70/30
3,4 năm
4
Hòa lưới 7 kWp Huawei
7 kWp
Huawei SUN2000-6K-LB0
12 tấm
91.968.216
13.138.316
24,5 kWh
3-5 triệu (350-500 kWh)
70/30
3,5 năm
5
Hòa lưới 9 kWp Huawei ⭐ BEST 3-5tr
9 kWp
Huawei SUN2000-8K-LC0
14 tấm
105.825.576
11.758.397
31,5 kWh
3-5 triệu (450-600 kWh)
70/30
3,1 năm
6
Hòa lưới 13 kWp Huawei 1 pha
13 kWp
Huawei SUN2000-10K-LC0
20 tấm
136.067.850
10.466.757
45,5 kWh
5-8 triệu (700-1000 kWh)
70/30
2,8 năm
7
Hòa lưới 13 kWp 3 pha Sigen/Huawei
13 kWp
Huawei SUN2000-10K-MAP0 / Sigen 10.0 TP2
20 tấm
144.347.879
11.103.683
45,5 kWh
5-8 triệu (700-1000 kWh)
70/30
2,9 năm
8
Hòa lưới 15 kWp 3 pha Sigen/Huawei
15 kWp
Huawei SUN2000-12K-MAP0 / Sigen 12.0 TP2
24 tấm
174.172.036
11.611.469
52,5 kWh
5-8 triệu (1000-1300 kWh)
70/30
3,1 năm
9
Hòa lưới 20 kWp 3 pha Solis
20 kWp
Solis 20K 3 pha
32 tấm
218.211.000
10.910.550
70 kWh
8-10 triệu (1400-1700 kWh)
80/20 (DN)
2,9 năm
10
Hòa lưới 30 kWp 3 pha Solis/Growatt
30 kWp
Solis/Growatt 30K 3 pha
46 tấm
320.148.000
10.671.600
105 kWh
10-20 triệu (2500-3500 kWh)
90/10 (xưởng)
2,8 năm
11
Hòa lưới 40 kWp 3 pha Solis/Growatt
40 kWp
Solis/Growatt 40K 3 pha
62 tấm
417.628.000
10.440.700
140 kWh
10-20 triệu (3500-4500 kWh)
90/10 (xưởng)
2,8 năm
12
Hòa lưới 50 kWp 3 pha Solis/Growatt
50 kWp
Solis/Growatt 50K 3 pha
76 tấm
492.289.000
9.845.780
175 kWh
10-20 triệu (4500+ kWh)
90/10 (xưởng)
2,6 năm
13
Hòa lưới 60 kWp 3 pha Solis/Growatt
60 kWp
Solis/Growatt 60K 3 pha
92 tấm
578.740.000
9.645.666
210 kWh
20+ triệu
90/10 (xưởng)
2,6 năm
14
Hòa lưới 80 kWp 3 pha Solis/Growatt
80 kWp
Solis/Growatt 80K 3 pha
122 tấm
784.888.000
9.811.100
280 kWh
20+ triệu
90/10 (xưởng)
2,6 năm
15
Hòa lưới 90 kWp 3 pha Solis/Growatt
90 kWp
Solis/Growatt 80-90K 3 pha
138 tấm
855.428.000
9.504.755
315 kWh
20+ triệu
90/10 (xưởng)
2,5 năm
16
Hòa lưới 110 kWp 3 pha Sungrow
110 kWp
Sungrow SG125CX-P2 (12 MPPT)
168 tấm
1.063.077.282
9.664.338
385 kWh
20+ triệu (C&I)
90/10 (xưởng)
2,6 năm
Khuyến nghị chọn hệ Hòa lưới
Hộ gia đình 4-6 người (200-350 kWh/tháng): chọn 5 kWp Sigen hoặc Huawei (75 triệu, hoàn vốn 4,0 năm).
Bảng C: 32 hệ thống điện mặt trời HYBRID lưu trữ 2026 32 hệ
Hệ Hybrid kết hợp tấm pin + inverter hybrid + pin lưu trữ Lithium LFP. Phù hợp khu vực hay mất điện, hộ thuê EVN bậc cao, dùng điện ban đêm nhiều, doanh nghiệp peak shaving[14]. Giá cao hơn hệ Hòa lưới 35-40% nhưng có dự phòng khi mất điện và tự dùng nhiều hơn — pin LFP của BYD, Pylontech, Huawei LUNA2000 và SigenStor đạt chuẩn IEC 62619 với 6.000 chu kỳ ở DoD 90%[15][16].
← Vuốt ngang để xem đầy đủ →
Bảng C — Bảng giá 32 hệ thống điện mặt trời HYBRID lưu trữ 2026 — Tấm pin Aiko 660Wp ABC + Pin LT Lithium LFP (BYD/Pylontech/Huawei LUNA/Sigen/Stack), giá điện EVN bậc cao 3.000 đ/kWh. Hoàn vốn tô màu theo thang ROI ≤3/3-4/4-5/5-6/>6 năm. Hàng vàng nhạt = ⭐ BEST cho hộ tiền điện 3-5tr/tháng.
Nguồn: Việt Nam Solar — Catalog Combo Dân dụng tháng 4/2026.
STT
Tên hệ
Công suất
Inverter
Pin LT
Dung lượng
TỔNG GIÁ (VND)
SL/ngày
Phù hợp hóa đơn
Tỉ lệ ngày/đêm
Hoàn vốn
1
Hybrid 3 kWp + 5 kWh BYD (đảo MTS)
3 kWp
Solis S6-EH1P5K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
82.831.500
10,5 kWh
1-2 triệu
50/50
7,3 năm
2
Hybrid 5 kWp + 7 kWh Huawei LUNA
5 kWp
Huawei SUN2000-5K-LB0
Huawei LUNA2000-7-E1
7 kWh
181.926.470
17,5 kWh
2-3 triệu
50/50
9,6 năm
3
Hybrid 5 kWp Canadian + 5 kWh BYD
5 kWp
Solis S6-EH1P5K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
104.424.000
19,2 kWh
2-3 triệu
50/50
5,0 năm
4
Hybrid 5 kWp + 5 kWh BYD
5 kWp
Solis S6-EH1P5K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
105.841.500
20,3 kWh
2-3 triệu
50/50
4,8 năm
5
Hybrid 5 kWp + 10 kWh BYD
5 kWp
Solis S6-EH1P5K-L-PRO
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
131.631.500
20,3 kWh
2-3 triệu (cúp điện)
40/60
6,0 năm
6
Hybrid 5 kWp + 5 kWh BYD (đảo MTS)
5 kWp
Solis S6-EH1P5K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
101.191.500
20,7 kWh
2-3 triệu
50/50
4,5 năm
7
Hybrid 6 kWp + 16 kWh Pylontech
6 kWp
Solis S6-EH1P6K-L-PRO
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
139.198.000
21 kWh
3-5 triệu
40/60
6,1 năm
8
Hybrid 7 kWp Canadian + 10 kWh BYD
7 kWp
Solis S6-EH1P6K-L-PRO
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
145.671.000
25,9 kWh
3-5 triệu
50/50
5,2 năm
9
Hybrid 7 kWp + 5 kWh BYD ⭐ BEST 3-5tr
7 kWp
Solis S6-EH1P6K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
122.561.000
27,3 kWh
3-5 triệu (350-500 kWh)
50/50
4,2 năm
10
Hybrid 7 kWp + 10 kWh BYD
7 kWp
Solis S6-EH1P6K-L-PRO
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
147.561.000
27,3 kWh
3-5 triệu
50/50
5,0 năm
11
Hybrid 7 kWp + 16 kWh Pylontech
7 kWp
Solis S6-EH1P6K-L-PRO
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
147.993.000
27,3 kWh
3-5 triệu
40/60
5,0 năm
12
Hybrid 7,8 kWp + 7 kWh Huawei LUNA
7,8 kWp
Huawei SUN2000-6K-LB0
Huawei LUNA2000-7-E1
7 kWh
199.573.506
27,3 kWh
3-5 triệu
50/50
6,8 năm
13
Hybrid 9 kWp + 5 kWh BYD
9 kWp
Solis S6-EH1P8K-L-PRO
BYD LV5.0+
5 kWh
146.426.500
31,5 kWh
3-5 triệu
50/50
4,3 năm
14
Hybrid 9 kWp + 10 kWh BYD
9 kWp
Solis S6-EH1P8K-L-PRO
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
171.426.500
31,5 kWh
3-5 triệu
50/50
5,0 năm
15
Hybrid 9 kWp 3 pha + 10 kWh BYD
9 kWp
Solis S6-EH3P8K-NV
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
191.576.500
31,5 kWh
3-5 triệu
50/50
5,6 năm
16
Hybrid 9 kWp + 14 kWh Huawei LUNA
9 kWp
Huawei SUN2000-8K-LC0
Huawei LUNA2000-7-E1 x2
14 kWh
289.011.366
31,5 kWh
3-5 triệu
40/60
8,5 năm
17
Hybrid 10 kWp 3 pha + 14 kWh Huawei LUNA
10 kWp
Huawei SUN2000-12K-MAP0
Huawei LUNA2000-7-E1 x2
14 kWh
320.882.396
35 kWh
5-8 triệu
40/60
8,5 năm
18
Hybrid 11 kWp + 10 kWh BYD
11 kWp
Solis S6-EH1P8K-L-PRO
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
185.779.000
38,5 kWh
5-8 triệu
40/60
4,5 năm
19
Hybrid 11 kWp + 16 kWh Pylontech
11 kWp
Solis S6-EH1P8K-L-PRO
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
186.211.000
38,5 kWh
5-8 triệu (700-1000 kWh)
40/60
4,5 năm
20
Hybrid 11 kWp 3 pha + 10 kWh BYD
11 kWp
Solis S6-EH3P12K-NV
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
211.576.000
38,5 kWh
5-8 triệu
40/60
5,1 năm
21
Hybrid 11 kWp 3 pha + 16 kWh Pylontech
11 kWp
Solis S6-EH3P12K-NV
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
212.008.000
38,5 kWh
5-8 triệu
40/60
5,1 năm
22
Hybrid 13 kWp + 10 kWh BYD
13 kWp
Solis S6-EH1P12K-NV
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
221.458.000
45,5 kWh
5-8 triệu
40/60
4,5 năm
23
Hybrid 13 kWp + 16 kWh Pylontech
13 kWp
Solis S6-EH1P12K-NV
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
221.890.000
45,5 kWh
5-8 triệu (1000+ kWh)
40/60
4,5 năm
24
Hybrid 13 kWp 3 pha + 10 kWh BYD
13 kWp
Solis S6-EH3P12K-NV
BYD LV5.0+ x2
10 kWh
231.541.000
45,5 kWh
5-8 triệu
40/60
4,7 năm
25
Hybrid 13 kWp 3 pha + 10 kWh Sigen
13 kWp
Sigen Hybrid 12.0 TP2
SigenStor BAT 10.0
9 kWh
245.421.750
45,5 kWh
5-8 triệu
40/60
5,0 năm
26
Hybrid 15 kWp 3 pha + 21 kWh Huawei LUNA
15 kWp
Huawei SUN2000-12K-MAP0
Huawei LUNA2000-7-E1 x3
21 kWh
433.990.396
52,5 kWh
8-10 triệu
40/60
7,7 năm
27
Hybrid 16 kWp 3 pha + 16 kWh Pylontech
16 kWp
Solis S6-EH3P15K-NV
Pylontech FIDUS FB-L-16
16 kWh
257.328.500
56 kWh
8-10 triệu (1400-1700 kWh)
50/50
4,3 năm
28
Hybrid 16 kWp + 20 kWh BYD
16 kWp
Solis S6-EH1P16K-NV
BYD LV5.0+ x4
20 kWh
305.842.500
56 kWh
8-10 triệu
50/50
5,1 năm
29
Hybrid 16 kWp 3 pha + 20 kWh BYD
16 kWp
Solis S6-EH3P15K-NV
BYD LV5.0+ x4
20 kWh
306.896.500
56 kWh
8-10 triệu
50/50
5,1 năm
30
Hybrid 20 kWp 3 pha + 20 kWh Sigen
20 kWp
SigenStor EC 20.0 TP
SigenStor BAT 10.0 x2
18 kWh
411.678.250
69,3 kWh
8-10 triệu (DN)
50/50
5,5 năm
31
Hybrid 20 kWp 3 pha + 30 kWh Stack100
20 kWp
Solis S6-EH3P20K-H
Stack 100 (5,12×6)
30 kWh
418.259.000
69,3 kWh
10-20 triệu (DN)
60/40
5,6 năm
32
Hybrid 30 kWp 3 pha + 30 kWh Stack100
29,7 kWp
Solis S6-EH3P20K-H
Stack 100 (5,12×6)
30 kWh
484.674.000
104 kWh
10-20 triệu (xưởng)
60/40
4,3 năm
⭐ Khuyến nghị BEST cho hộ tiền điện 3-5 triệu/tháng
Hệ HÒA LƯỚI: 9 kWp Huawei SUN2000-8K-LC0 — giá 105.825.576đ, hoàn vốn 3,1 năm. Phù hợp hộ dùng điện chủ yếu ban ngày (tỉ lệ 70/30), không cúp điện thường xuyên.
Hệ HYBRID: 7 kWp + 5 kWh BYD LV5.0+ — giá 122.561.000đ, hoàn vốn 4,2 năm. Phù hợp hộ dùng điện 50/50 ngày-đêm hoặc khu vực hay cúp điện, cần dự phòng.
Đội ngũ kỹ sư Việt Nam Solar khảo sát mái + báo giá miễn phí trong 24h. Hotline 088.60.60.660.
Khuyến nghị chọn hệ Hybrid lưu trữ
Hộ thuê EVN cao (200-350 kWh/tháng): 5 kWp + 5 kWh BYD (105 triệu, hoàn vốn 4,8 năm).
Hộ mất điện thường xuyên (200-400 kWh/tháng): 5 kWp + 10 kWh BYD (132 triệu, hoàn vốn 6,0 năm).
Bestseller doanh nghiệp nhỏ: 7 kWp + 5 kWh BYD (122,6 triệu, hoàn vốn 4,2 năm — top 8 bestseller hộ gia đình).
Bảng B và C chỉ liệt kê hệ Hòa lưới và Hybrid lưu trữ, KHÔNG bao gồm hệ Off-grid (độc lập lưới). Hệ Off-grid chỉ phù hợp vùng sâu vùng xa, hải đảo nơi không có lưới EVN — chi phí cao hơn 30-50% so với Hybrid và tuổi thọ pin lưu trữ giảm nhanh hơn vì xả pin sâu hàng ngày, không có lưới EVN làm nguồn dự phòng[17].
Hệ thống điện mặt trời chia làm ba loại theo cách kết nối lưới: Hòa lưới (Grid-tied), Hybrid (lưu trữ + hòa lưới), Off-grid (độc lập). Mỗi loại phù hợp tình huống sử dụng khác nhau.
Một hệ thống điện mặt trời hoàn chỉnh gồm 6 nhóm thiết bị cốt lõi tuân thủ tiêu chuẩn IEC 62548:2023[12] + TCVN 7447:2010. Mỗi dự án nghiệm thu đo điện trở tiếp địa ≤ 4 Ohm và kiểm tra cách điện DC ≥ 1 MOhm trước khi bàn giao.
TIER 1 · BLOOMBERGNEF
Tấm pin năng lượng mặt trời
Aiko 660Wp ABC hoặc Panasonic 620Wp TOPCon. Tier 1 BloombergNEF, hiệu suất ≥22,7%, bảo hành 25-30 năm.
35-45% chi phí · Hiệu suất 22,7-23,0%
TIER 1 · GLOBAL
Inverter (biến tần)
Sungrow / Huawei / Sigenergy. Hòa lưới 98-98,6% hoặc Hybrid 97-98% có cổng pin DC + AC backup.
12-18% chi phí · Bảo hành 5-10 năm
GRADE A · LFP
Pin lưu trữ Lithium LFP
BYD / Pylontech / Sigen / Huawei LUNA / Stack100. Chu kỳ ≥6.000 lần ở 80% DoD theo IEC 62619:2022.
20-35% chi phí · Tuổi thọ 10-15 năm
MARINE GRADE
Khung giàn cơ khí
Nhôm 6063-T5 + vít inox 304. Chống ăn mòn 25 năm trong môi trường mặn ven biển. Đảm bảo chịu gió cấp 12.
6-8% chi phí · Bảo hành 10 năm
IEC 62548:2023
Tủ điện DC/AC
DC SPD chống sét + AC tủ đóng cắt + MCB chống dòng rò. Tuân thủ IEC 62548:2023 cho thiết kế DC array.
4-6% chi phí · IEC 62548:2023
TCVN 9385:2012
Hệ tiếp địa chống sét
Theo TCVN 9385:2012[11], điện trở tiếp địa ≤4 Ohm. Bao gồm cọc đồng + dây dẫn + kẹp.
2-3% chi phí · TCVN 9385:2012
Phần còn lại (10-15%) là dây cáp DC/AC chuẩn IEC 62930 + nhân công thi công kỹ sư VNS chứng chỉ ETT/EVN.
6. Tấm pin Aiko 660Wp ABC vs Panasonic 620Wp TOPCon ⭐ Top bestseller
Hai dòng tấm pin N-type cao cấp Việt Nam Solar phân phối song song năm 2026 là Aiko 660Wp ABC[13] và Anchor by Panasonic 620Wp N-Type TOPCon[14]. Cả hai đều thuộc Tier 1 BloombergNEF, hiệu suất module ≥22,7%.
Đội ngũ kỹ sư VNS khuyến nghị Panasonic 620Wp TOPCon cho khách hàng ưu tiên hiệu suất cao nhất và bảo hành performance dài nhất thị trường; Aiko 660Wp ABC cho dự án ưu tiên thẩm mỹ all-black, công suất tuyệt đối cao hơn và bifacial gain mạnh. Chênh lệch giá hai dòng dưới 5%.
⭐ Kinh nghiệm thực tế từ Việt Nam Solar
“Qua 800+ dự án Aiko 660Wp ABC và Panasonic 620Wp TOPCon 2024-2025, chúng tôi ghi nhận degradation thực tế Aiko -0,8%/năm và Panasonic -0,35%/năm sau 18 tháng — đều thấp hơn cam kết hãng. Kỹ sư VNS khuyến nghị Panasonic 620Wp TOPCon cho khách hàng định cư >25 năm nhờ bảo hành hiệu suất 30 năm industry-leading, Aiko ABC cho mái nhỏ cần mật độ kWp/m² cao nhất.”
Inverter (biến tần) là bộ não của hệ thống điện mặt trời, chuyển dòng điện DC từ tấm pin thành AC đồng bộ lưới EVN. Hai loại inverter chính: Hòa lưới (string inverter) và Hybrid (hybrid inverter có cổng pin).
Pin lưu trữ (BESS — Battery Energy Storage System) chuẩn IEC 62619:2022[3] là Lithium iron phosphate (LFP) thay vì NMC truyền thống. LFP có ưu điểm: an toàn nhiệt cao (không cháy nổ ở nhiệt độ thường), chu kỳ sạc ≥ 6.000 lần ở 80% DoD, tuổi thọ thực tế 10-15 năm.
Việt Nam Solar phân phối 5 dòng pin LFP chính hãng: BYD B-Box Premium[23] (Tier 1 BloombergNEF), Pylontech Force-L[26] (chuẩn cũ phổ biến), Sigenergy SigenStor BAT (tích hợp với inverter Sigen), Huawei LUNA2000 (đồng bộ với SUN2000), Stack100 (modular công nghiệp). Tất cả đều đạt chứng nhận UL 9540A[15] về an toàn cháy nổ.
Đội ngũ kỹ sư VNS khuyến nghị BYD B-Box hoặc Sigenergy SigenStor cho hộ gia đình; Stack100 cho doanh nghiệp 30-100 kWh. Dung lượng tối ưu cho hộ tiêu thụ 1.000 kWh/tháng là 10-15 kWh — đủ phủ 70% tiêu thụ ban đêm.
Lưu ý an toàn pin LFP
Pin LFP chuẩn IEC 62619:2022 không cháy nổ ở nhiệt độ thường, BMS giám sát 24/7 [3]. Đội ngũ VNS đã lắp 800+ hệ Hybrid residential 2024-2025 với 0 sự cố pin.
Việt Nam Solar phân khách hàng theo 5 phân khúc hóa đơn EVN/tháng để tư vấn công suất phù hợp. Quy tắc đơn giản: công suất kWp ≈ tiêu thụ kWh/tháng ÷ 100 (cho khu vực miền Trung-Nam) hoặc ÷ 80 (cho miền Bắc).
Hộ hóa đơn 2-3 triệu/tháng (tiêu thụ 600-900 kWh) phù hợp hệ 5-8 kWp. Hộ 3-5 triệu (900-1.500 kWh) phù hợp 8-12 kWp. Hộ 5-8 triệu (1.500-2.500 kWh) phù hợp 12-18 kWp ba pha. Hộ 8-10 triệu (2.500-3.000 kWh) phù hợp 18-25 kWp ba pha có lưu trữ. Hộ 10-20 triệu (3.000-6.000 kWh) phù hợp 25-50 kWp ba pha.
Đội ngũ tư vấn của chúng tôi khảo sát miễn phí trong 24 giờ qua hotline 088.60.60.660 hoặc Zalo để chọn hệ chính xác theo mái nhà thực tế.
Quy tắc chọn công suất: kWp ≈ kWh tiêu thụ ÷ 100 (miền Trung-Nam) hoặc ÷ 80 (miền Bắc) [9]. Hộ 1.000 kWh/tháng tại TP.HCM phù hợp 10 kWp.
Việt Nam Solar công bố trọn gói 16 hệ Hòa lưới từ 5 kWp đến 110 kWp năm 2026[1]. Giá đã bao gồm tấm pin Aiko 660Wp ABC, inverter Sungrow/Huawei/Sigenergy, dây cáp DC/AC, tủ điện DC SPD, khung giàn nhôm 6063-T5 + vít inox 304, hệ tiếp địa, thi công và làm thủ tục EVN.
Hệ 5 kWp Sigen Hòa lưới giá 75 triệu, sản lượng năm 6.500-7.500 kWh, hoàn vốn 4 năm. Hệ 8 kWp Huawei giá 105 triệu, sản lượng 11.000-12.000 kWh. Hệ 10 kWp Sungrow giá 125 triệu, sản lượng 14.000-15.000 kWh. Hệ 15 kWp ba pha 175 triệu. Hệ 20 kWp ba pha 220 triệu. Hệ 30 kWp ba pha 320 triệu. Hệ 50 kWp 510 triệu. Hệ 110 kWp 3 pha Sungrow giá 1,06 tỷ — sản lượng năm 155.000-170.000 kWh, ROI 3,5 năm cho khách hàng C&I.
Đơn giá trung bình 9,5-15 triệu/kWp giảm dần theo công suất — hệ ≥ 30 kWp đạt 9,5-10 triệu/kWp; hệ 5-15 kWp ở mức 13-15 triệu/kWp do chi phí cố định (thi công, thủ tục) phân bổ trên công suất nhỏ.
Việt Nam Solar phân phối 32 hệ Hybrid lưu trữ năm 2026 — kết hợp tấm pin Aiko 660Wp ABC + inverter hybrid + pin LFP. Cấu hình điển hình: 1 kWp pin tương ứng 1-1,5 kWh lưu trữ[1].
HO NHO
3 kWp BYD Hybrid
95 tr
Hộ nhỏ 600 kWh/th
3 kWp Aiko 660Wp ABC
Sigen 3 kWh LFP
Backup tải critical
BESTSELLER
5 kWp Sigen Hybrid
145 tr
Bestseller hộ gia đình
5 kWp Aiko + Sigen 5K
Sigen 8 kWh LFP
ROI 5,2 năm
HO VUA
8 kWp Huawei Hybrid
195 tr
Hộ vừa 1.200 kWh/th
8 kWp + Huawei SUN2000
LUNA2000 10 kWh
ROI 5,0 năm
HO LON
10 kWp Sungrow
245 tr
Hộ lớn 1.500 kWh/th
10 kWp + Sungrow SH10RT
BYD 15 kWh LFP
ROI 4,8 năm
BIET THU
15 kWp Ba pha
365 tr
Biệt thự / Văn phòng
15 kWp 3 pha
BYD 20 kWh LFP
ROI 4,5 năm
DN NHO
20 kWp Hybrid 3 pha
485 tr
Doanh nghiệp nhỏ
20 kWp 3 pha
BYD 30 kWh LFP
ROI 4,2 năm
C&I XUONG
30 kWp Stack100
745 tr
C&I / Xưởng nhỏ
30 kWp 3 pha
Stack100 35 kWh LFP
ROI 3,8 năm
✓ Lợi thế Hybrid
Tự chủ năng lượng 24/7
Phù hợp khu vực hay cúp điện, hộ net-zero
Tự chủ
24/7 cả ngày đêm
Backup
Có khi mất điện
Giá EVN bậc 5
Tránh được
Tuổi thọ pin
10-15 năm LFP
Phù hợp
Hộ tiêu thụ tối
Khuyến nghị cho:
Hộ tiêu thụ điện nhiều ban đêm
Khu vực hay cúp điện
Mục tiêu net-zero / off-EVN
⚠️ Bất lợi Hybrid
Đầu tư cao hơn HL
Cần cân nhắc nếu ngân sách giới hạn
Đầu tư
Cao hơn 35-50%
ROI
Dài hơn 1-2 năm
Bảo trì
Pin cần monitor
Phức tạp
Cao hơn HL
Phù hợp
Khi đủ ngân sách
Cân nhắc:
Ngân sách +35-50% so HL
ROI 5-6 năm vs HL 4 năm
Hộ ban ngày dùng nhiều: chọn HL
Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi khuyến nghị Hybrid cho gia đình tiêu thụ tối nhiều, khu vực hay cúp điện, hoặc đặt mục tiêu net-zero. Hệ Hòa lưới phù hợp khách hàng có ngân sách hạn chế và sinh hoạt ban ngày là chính.
Quyết định lắp pin lưu trữ phụ thuộc 3 yếu tố: tỷ lệ tiêu thụ ban đêm, độ ổn định lưới EVN khu vực, và mục tiêu tự chủ năng lượng.
Hệ không lưu trữ (Hòa lưới thuần) đầu tư thấp nhất, ROI 3,2-5,5 năm tùy tỉnh (TP.HCM ~3,5 năm, Lâm Đồng 3,2 năm, Hà Nội 5,5 năm). Tuy nhiên hệ Hòa lưới chỉ tự dùng 55-70% sản lượng ban ngày (giờ vận hành DN/người ở nhà), trong khi mua điện ban đêm EVN bậc 4-5 tới 2.998-3.350 đ/kWh — đêm nhiều buổi tối phải mua điện giá cao.
Hệ có lưu trữ tối ưu hóa tự dùng. Pin sạc đầy ban ngày → xả ban đêm → giảm 80-90% lượng điện mua từ EVN. ROI dài hơn (5-6 năm) nhưng tiết kiệm dòng tiền tốt hơn về dài hạn (10-15 năm). Thêm nữa, anh/chị có nguồn dự phòng khi cúp điện — quan trọng với gia đình có trẻ nhỏ, bệnh nhân, hoặc thiết bị y tế.
Đội ngũ kỹ sư VNS dựa trên dữ liệu hơn 800 hệ Hybrid 2024-2025 ghi nhận: 92% khách hàng hài lòng với quyết định lắp lưu trữ sau 12 tháng vận hành. Tỷ lệ tự dùng trung bình đạt 78-85% thay vì 55-60% với hệ Hòa lưới thuần.
⭐ Kinh nghiệm thực tế từ Việt Nam Solar
“Dữ liệu nội bộ 800+ hệ Hybrid VNS 2024-2025: 92% khách hàng hài lòng sau 12 tháng vận hành. Tỷ lệ tự dùng Hybrid đạt 78-85%, vượt xa Hòa lưới thuần 55-60%. Đội ngũ chúng tôi khuyến nghị Hybrid cho gia đình định cư lâu dài 10+ năm.”
13. Trả góp lãi suất 8% từ 18 tháng 🏆 VNS exclusive
Việt Nam Solar liên kết với ngân hàng đối tác triển khai chương trình trả góp lãi suất 8%/năm từ 18 tháng đến 60 tháng cho hệ thống điện mặt trời gia dụng và doanh nghiệp[16]. Chương trình áp dụng cho mọi hệ từ 5 kWp đến 110 kWp với mức trả trước tối thiểu 30%.
Ví dụ hệ 10 kWp Sungrow Hòa lưới 125 triệu: trả trước 38 triệu (30%), vay 87 triệu. Trả góp 24 tháng = 4,3 triệu/tháng (gốc + lãi). Trong khi tiền điện tiết kiệm hàng tháng đạt 2,5-3 triệu (TP.HCM) — anh/chị chỉ bù thêm 1,3-1,8 triệu/tháng. Sau 24 tháng hết nợ, hệ tiếp tục tiết kiệm 25-30 triệu/năm thuần ròng.
Đội ngũ tư vấn của chúng tôi hỗ trợ làm hồ sơ vay miễn phí, duyệt nhanh trong 3-5 ngày làm việc. Liên hệ 088.60.60.660 hoặc chat Zalo để được tư vấn chi tiết.
Trả góp lãi 8%/năm cố định từ 18-60 tháng, trả trước 30% [16]. Hồ sơ duyệt 3-5 ngày. Liên hệ 088.60.60.660.
Giá điện sinh hoạt EVN 5 bậc theo Quyết định 1279/QĐ-BCT[17] có hiệu lực 2026: bậc 1 (0-50 kWh) 1.984 đ/kWh; bậc 2 (51-100 kWh) 2.050 đ/kWh; bậc 3 (101-200 kWh) 2.380 đ/kWh; bậc 4 (201-300 kWh) 2.998 đ/kWh; bậc 5 (>300 kWh) 3.350 đ/kWh (chưa VAT).
Ví dụ ROI 5 tỉnh thành tiêu biểu — tính theo PVout chính xác
Đội ngũ kỹ sư VNS áp dụng PVout cụ thể từng tỉnh (Bảng A) thay vì hệ số 3,5 chung. Mỗi ví dụ dưới đây tính theo công thức: Sản lượng năm = kWp × PVout × 365 và Tiết kiệm = Sản lượng × giá điện EVN bậc cao 3.000 đ/kWh.
Hà Nội (PVout 2,50 — thấp nhất): hệ 5 kWp Hòa lưới (75.234.000đ) tạo 5 × 2,50 × 365 = 4.563 kWh/năm. Tiết kiệm 4.563 × 3.000 = 13,7 triệu/năm → hoàn vốn 75,234 / 13,69 = 5,5 năm. Hà Nội lắp ĐMT hoàn vốn chậm hơn ~70% so với HCM do giờ nắng thấp hơn.
Hệ Hybrid (lưu trữ) có tỷ lệ tự dùng 85-90% (so với Hòa lưới ~70%) — bù đắp đầu tư cao hơn 35-40% bằng tiết kiệm sâu hơn ở giờ cao điểm và độc lập năng lượng. Đội ngũ kỹ sư VNS khuyến nghị Hybrid cho gia chủ định cư >10 năm hoặc khu vực hay cúp điện.
Hệ 5 kWp Hòa lưới 75 triệu tại TP.HCM (PVout 3,91) tạo 7.133 kWh/năm, tiết kiệm 21,4 triệu/năm (giá EVN bậc cao 3.000 đ/kWh) [17]. ROI 3,5 năm. Hà Nội cùng hệ ROI 5,5 năm.
Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi triển khai mỗi dự án theo quy trình 6 bước chuẩn ISO 9001:2015[18]. Tổng thời gian từ ký hợp đồng đến nghiệm thu 7-10 ngày làm việc cho hộ gia đình, 21-30 ngày cho doanh nghiệp.
01
Khảo sát mái và tải tiêu thụ
Kỹ sư VNS đo diện tích mái, hướng (Nam/Đông Nam ưu tiên), góc nghiêng tối ưu 12-15°, bóng che cây/tòa nhà. Phân tích hóa đơn EVN 12 tháng để xác định công suất hệ phù hợp[9]. Khảo sát miễn phí trong 24 giờ.
02
Báo giá và ký hợp đồng
Báo giá trọn gói trong 24 giờ kèm BOM chi tiết (tấm pin Aiko 660Wp ABC + inverter + dây cáp + tủ + giàn). Ký hợp đồng cọc 30%. Hồ sơ chuẩn ISO bao gồm bảo hiểm rủi ro thi công.
03
Đặt vật tư và chuẩn bị
Đặt hàng từ kho HCM (Aiko, Sigenergy, BYD). Chuẩn bị giàn rail, dây cáp DC/AC, tủ DC SPD chống sét. Vật tư đủ trong 3-5 ngày.
04
Thi công lắp đặt
Đội kỹ sư VNS lắp giàn → tấm pin → inverter+pin → dây + tủ → tiếp địa. Test hệ thống offline. Tổng thời gian 1-2 ngày cho hộ gia đình, 5-10 ngày cho doanh nghiệp.
05
Đăng ký EVN online
Việt Nam Solar gửi Thông báo Mẫu 01 qua EVN HCMC portal[19]. Hộ <100 kW chỉ thông báo, không xin phép. EVN reply 5-7 ngày làm việc.
06
Nghiệm thu và đấu nối lưới
EVN xuống lắp công tơ đo đếm theo quy định NĐ 58/2025. VNS nghiệm thu cùng kỹ thuật EVN, đo điện trở tiếp địa ≤4 Ohm[11]. Hoàn công 100%.
Trước khi quyết định lắp, anh/chị nên chuẩn bị 7 mục để tăng tốc tiến độ và đảm bảo lựa chọn tối ưu.
(1) Hóa đơn EVN 12 tháng gần nhất — để đội ngũ tư vấn của chúng tôi tính chính xác công suất hệ phù hợp; (2) Sơ đồ mái hoặc ảnh chụp mái 4 hướng — Đông/Tây/Nam/Bắc; (3) Bản photo CCCD chủ hộ (cho thủ tục EVN); (4) Số tài khoản EVN (in trên hóa đơn); (5) Hợp đồng mua điện EVN cũ (nếu có); (6) Quyết định cấp đất hoặc sổ đỏ (cho dự án ≥30 kWp); (7) Bản vẽ kết cấu mái nếu là mái mới (để tính tải trọng).
Đội ngũ kỹ sư VNS tư vấn miễn phí toàn bộ thủ tục này. Anh/chị chỉ cần chụp ảnh hóa đơn EVN gửi qua Zalo — chúng tôi báo giá sơ bộ trong 30 phút.
Bảo trì định kỳ 6 tháng/lần kéo dài tuổi thọ hệ thống lên 25-30 năm. Đội ngũ kỹ sư VNS triển khai 5 nội dung: (1) Vệ sinh tấm pin bằng nước RO + chổi mềm, không dùng hóa chất; (2) Kiểm tra dây cáp DC/AC, siết lại đầu MC4; (3) Đo điện trở tiếp địa, kiểm tra SPD chống sét; (4) Test inverter qua app từ xa; (5) Kiểm tra cấu kiện cơ khí, siết lại vít inox. Phí dịch vụ bảo trì 500.000-1.500.000 đ/lần tùy công suất hệ. Khách hàng VNS được miễn phí 2 lần đầu trong 12 tháng đầu vận hành.
⭐ Kinh nghiệm thực tế từ Việt Nam Solar
“Đội ngũ bảo trì VNS đã thực hiện hơn 5.000 lượt bảo trì 2024-2025. Tấm pin sạch giúp sản lượng tăng 5-15%. Chúng tôi miễn phí 2 lần đầu trong 12 tháng đầu vận hành để đảm bảo khách hàng nhận được sản lượng tối đa.”
18. Lắp ĐMT cho doanh nghiệp — C&I 30 kWp đến 2 MWp ⚠️ C&I
Phân khúc Commercial & Industrial (C&I) 30 kWp đến 2 MWp là tệp khách hàng tăng trưởng mạnh nhất 2026. Lý do: doanh nghiệp tiêu thụ điện ban ngày (giờ vận hành nhà máy 8h-17h trùng với cao điểm sản xuất ĐMT), giá điện kinh doanh EVN bậc 4-5 lên đến 3.500-4.000 đ/kWh, ROI rút xuống 3-4 năm.
Đội ngũ kỹ sư VNS triển khai dự án C&I theo chuẩn ISO 14001:2018[20] (quản lý môi trường) và ISO 45001:2018[21] (an toàn nghề nghiệp). Cấu hình tiêu biểu cho nhà xưởng 1.000 m² mái: hệ 100-150 kWp ba pha, inverter Sungrow SG110CX[24] hoặc Huawei SUN2000-100KTL[25], sản lượng năm 145.000-220.000 kWh, đầu tư 950 triệu – 1,5 tỷ, hoàn vốn 3,5-4,5 năm.
Quý khách hàng C&I được hỗ trợ trọn gói: khảo sát kỹ thuật + thiết kế shop drawing + thẩm duyệt PCCC + đăng ký EVN + thi công + nghiệm thu + bảo trì 5 năm. Liên hệ 088.60.60.660 để nhận báo giá dự án doanh nghiệp.
Doanh nghiệp C&I 30 kWp – 2 MWp có ROI 3-4 năm[9]. VNS triển khai theo ISO 14001:2018 [20] + ISO 45001:2018 [21].
19. Lắp ĐMT theo khu vực — TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An, Đà Nẵng
Năm khu vực trọng điểm Việt Nam Solar phục vụ năm 2026: TP.HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An, Đà Nẵng[9]. Mỗi khu vực có đặc thù PVout, giá điện và quy định địa phương khác nhau.
TP.HCM (PVout 3,91 kWh/kWp/ngày — Bảng A): giá điện kinh doanh cao nhất, ROI residential ~3,5 năm cho hệ 5 kWp Hòa lưới, C&I 30+ kWp ~2,8 năm. Bình Dương (~3,9): nhiều khu công nghiệp, hệ 100 kWp – 1 MWp tăng mạnh. Đồng Nai (4,30 — Top 3 cả nước): tỷ lệ hộ gia đình lắp ĐMT cao nhất Đông Nam Bộ, ROI hệ 5 kWp ~2,9 năm. Long An (~3,8): nhiều mái xưởng nhỏ và trung 30-100 kWp. Đà Nẵng (PVout 3,75): khách sạn, resort lắp 50-200 kWp Hòa lưới + Hybrid, hệ 7 kWp ROI ~3,2 năm.
Đội ngũ kỹ sư VNS lưu ý: Lâm Đồng (PVout 4,34 — cao nhất VN) cho hoàn vốn nhanh nhất 3,2 năm với hệ 5 kWp; ngược lại Hà Nội (PVout 2,50 — thấp nhất) hoàn vốn 5,5 năm — chênh ~70% giờ nắng. Lựa chọn công suất kWp cần điều chỉnh theo PVout địa phương để đảm bảo ROI tối ưu.
Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi có chi nhánh tại TP.HCM (trung tâm), Bình Dương, Đà Nẵng và Long An — đảm bảo phản hồi 24-48 giờ, thi công trong 7-14 ngày tùy dự án.
Dựa trên dữ liệu hơn 3.000 dự án 2024-2025, đội ngũ kỹ sư VNS tổng hợp 10 vấn đề khách hàng quan tâm nhất.
(1) Mái yếu không chịu được tải tấm pin — giải pháp: gia cố kết cấu thép hoặc dùng ballast block không khoan mái. (2) Bóng che một phần làm giảm sản lượng — dùng module-level optimizer Tigo TS4 hoặc inverter có MPPT độc lập từng string. (3) Inverter cảnh báo lỗi grid — kiểm tra điện áp lưới EVN, có thể cần lắp surge arrester. (4) Pin LFP báo lỗi BMS — reset firmware qua app. (5) Mất điện ban đêm dù có pin — kiểm tra cấu hình backup mode. (6) Sản lượng thấp hơn dự kiến — kiểm tra bóng che, vệ sinh tấm pin, đo MPPT tracking. (7) EVN từ chối hồ sơ — kiểm tra Mẫu 01 đầy đủ. (8) Mưa tạt vào tủ điện — gia cố IP65. (9) Tấm pin bị micro-crack do bão — kiểm tra electroluminescence. (10) Hệ tiếp địa điện trở cao — đóng thêm cọc tiếp địa.
Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi hỗ trợ remote troubleshooting qua app trong 30 phút và onsite trong 24 giờ.
⭐ Kinh nghiệm thực tế từ Việt Nam Solar
“Trong 10 vấn đề thường gặp, EVN từ chối hồ sơ và bóng che chiếm 60% các trường hợp. Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi xử lý trong 30 phút qua app remote, hoặc onsite 24 giờ. Tỷ lệ giải quyết thành công đạt 99,2% trong 18 tháng qua.”
Theo Nghị định 58/2025/NĐ-CP[2], hộ gia đình lắp dưới 100 kW chỉ cần thông báo Mẫu 01 (không xin phép). Quy trình: gửi mẫu thông báo qua EVN HCMC online + biên bản nghiệm thu thiết bị. Việt Nam Solar hỗ trợ làm thủ tục miễn phí trong 7-10 ngày.
Q2. ROI hệ 5 kWp tại TP.HCM bao lâu?
Trung bình 4-5 năm theo dữ liệu hơn 3.000 dự án VNS 2024-2025. PVout TP.HCM 4,15 kWh/kWp/ngày[8] → 5 kWp × 4,15 × 365 = 7.575 kWh/năm. Tiền điện tiết kiệm 24 triệu/năm (giá EVN sinh hoạt bậc 4-5 theo QĐ 1279).
Q3. Pin LFP có an toàn không khi lắp trong nhà?
Pin LFP chuẩn IEC 62619:2022[3] không cháy nổ ở nhiệt độ thường, BMS giám sát 24/7. Đội ngũ kỹ sư VNS lắp hơn 800 hệ Hybrid residential 2024-2025, 0 sự cố pin. Chu kỳ sạc ≥ 6.000 lần ở 80% DoD.
Q4. Lắp 10 kWp cần diện tích mái bao nhiêu?
Cần 45-55 m² mái cho 10 kWp Aiko 660Wp ABC (16 tấm × 2,8 m²). Mái Đông Nam ưu tiên, góc nghiêng 12-15°. Đội ngũ khảo sát của chúng tôi đo trực tiếp mái nhà anh/chị miễn phí trong 24 giờ.
Q5. Trả góp lãi suất 8% có điều kiện gì?
Trả trước 30%, kỳ hạn 18-60 tháng, lãi suất 8%/năm cố định. Hồ sơ: CCCD chủ hộ + hóa đơn EVN 6 tháng + sổ đỏ. Đội ngũ tư vấn VNS hỗ trợ làm hồ sơ miễn phí, duyệt 3-5 ngày[16].
Q6. Tấm pin Aiko 660Wp ABC bảo hành thế nào?
Bảo hành sản phẩm 15 năm + bảo hành hiệu suất 25 năm ≥87,4% công suất ban đầu[13]. Đội ngũ kỹ sư của chúng tôi xử lý mọi sự cố bảo hành onsite trong 48 giờ.
Q7. Inverter Hybrid khác Hòa lưới ở điểm gì?
Hybrid có cổng pin DC + cổng AC dự phòng khi mất điện. Hòa lưới chỉ đẩy điện vào lưới, mất điện sẽ tự ngắt theo IEEE 1547[10]. Hybrid đắt hơn 35-50% nhưng cho phép tự chủ năng lượng 24/7.
Q8. Mất điện ban ngày, hệ ĐMT có hoạt động không?
Hệ Hòa lưới: không (tự ngắt vì lý do an toàn lưới). Hệ Hybrid: có (cấp điện cho tải critical qua backup port). Đội ngũ tư vấn VNS khuyến nghị Hybrid cho khu vực hay cúp điện.
Q9. Bao lâu thì hoàn công lắp ĐMT?
Hộ gia đình 7-10 ngày từ ký hợp đồng đến nghiệm thu. Doanh nghiệp 30 kWp – 2 MWp: 21-30 ngày. Đội ngũ kỹ sư VNS đảm bảo tiến độ qua hợp đồng có điều khoản phạt chậm.
Q10. Vệ sinh tấm pin bao lâu một lần?
Định kỳ 6 tháng/lần bằng nước sạch + chổi mềm (không hóa chất). Khu vực nhiều bụi (gần đường lớn, công trường) nên 3 tháng/lần. Tấm pin bẩn giảm sản lượng 5-15%. Khách VNS được miễn phí 2 lần đầu trong 12 tháng đầu vận hành.
Công ty TNHH Việt Nam Solar (Mã số thuế 0315/209693) hoạt động từ năm 2016 với đội ngũ 50 kỹ sư có chứng chỉ hành nghề điện và xây dựng do cơ quan Nhà nước cấp[11]. Việt Nam Solar đạt đồng thời ba chứng nhận quốc tế ISO 9001:2015, ISO 14001:2018 và ISO 45001:2018[18][20][21] — verify trên IAF CertSearch.
Việt Nam Solar phân phối chính hãng hơn 20 thương hiệu hàng đầu thế giới: Aiko, Panasonic, Sungrow, Huawei, Sigenergy, BYD, Pylontech, Canadian Solar[31], Stack100, Growatt, Deye và nhiều thương hiệu khác. Giấy phép hoạt động điện lực số 175/GP-SCT do Sở Công Thương cấp; Giấy phép năng lực hoạt động xây dựng HCM-00076550 trên Cổng thông tin điện tử Bộ Xây dựng. Nhãn hiệu độc quyền VN-4-0604703 do Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam cấp văn bằng bảo hộ.
Lắp điện năng lượng mặt trời 2026 là quyết định đầu tư có ROI 4-5 năm cho hộ gia đình và 3-4 năm cho doanh nghiệp. Khung pháp lý NĐ 58/2025 đã đơn giản hóa thủ tục cho hộ <100 kW. Công nghệ N-type (Aiko ABC, Panasonic TOPCon) cùng pin LFP chuẩn IEC 62619:2022 mang lại độ bền 25 năm với chi phí đã giảm 30-40% so với 5 năm trước.
Đội ngũ kỹ sư của Việt Nam Solar — 50 kỹ sư chứng chỉ hành nghề + ba chứng nhận ISO + 3.000+ dự án thực tế từ 2016 — sẵn sàng tư vấn miễn phí cho anh/chị qua hotline 088.60.60.660 hoặc Zalo 088.60.60.660. Khảo sát mái + báo giá trọn gói trong 24 giờ.
T5 Việt Nam Solar — Chứng chỉ hành nghề [^11]: Việt Nam Solar — Chứng chỉ hành nghề & năng lực hoạt động xây dựng HCM-00076550. https://nangluchdxd.gov.vn/Tochuc/chitiet/274016 năng lực hoạt động xây dựng HCM-00076550, công bố tại Cổng thông tin Bộ Xây dựng.
T1 Anchor by Panasonic — Datasheet AE13TDXXXTHC16B5 N-Type TOPCon 620Wp module, sản xuất tại Panasonic Life Solutions India Pvt. Ltd. https://www.panasonic.com
T2 UL 9540A — Test Method for Evaluating Thermal Runaway Fire Propagation in Battery Energy Storage Systems. https://www.ul.com
T0 Việt Nam Solar — Chương trình trả góp lãi suất 8% năm 2026, hợp tác ngân hàng đối tác.
T5 Quyết định 1279/QĐ-BCT — Bộ Công Thương về giá bán điện 5 bậc. https://moit.gov.vn
T0 ISO 9001:2015 — Quality Management Systems, chứng nhận của Việt Nam Solar verify trên IAF CertSearch (verify nội bộ).
Bài viết này được biên soạn và kiểm duyệt bởi đội ngũ 50 kỹ sưCông ty TNHH Việt Nam Solar — đơn vị đã triển khai hàng chục nghìn dự án điện mặt trời khắp Việt Nam kể từ năm 2016, phân phối chính hãng hơn 20 thương hiệu inverter, tấm pin và pin lưu trữ lithium hàng đầu thế giới. Toàn bộ kỹ sư của công ty đều có chứng chỉ hành nghề về điện và xây dựng được cơ quan Nhà nước cấp.
×Website sử dụng cookie để nâng cao trải nghiệm của bạn.
Dữ liệu chỉ được thu thập nội bộ nhằm cải thiện chất lượng dịch vụ và lưu trữ hồ sơ khách hàng. Chúng tôi không chia sẻ thông tin với bên thứ ba.